Tại Ngã 5 không có bùng binh, đi thẳng có cần bật xi nhan?

Câu hỏi

Chào mọi người!
Chả là em mới bị bắt lỗi không bật xi nhan từ đường Ngô Gia Tự vào đường Hồng Bàng (Đây là Ngã 5 không có bùng binh).

Mọi người cho em hỏi, lỗi này đúng không và bật xi nhan bên phải hay bên trái.
Cảm ơn.

Đang trả lời 0
ngoctam699 8 tháng 2021-01-25T11:12:57+07:00 2 Câu trả lời 181 lượt xem 0

Câu trả lời ( 2 )

  1. Nếu không có vòng xuyến (bùng binh) thì sẽ áp dụng như giao lộ đường bình thường, bật xi-nhan để đảm bảo an toàn cho chính bạn và những người xung quanh. Nếu vẫn đi trên đoạn đường nhưng nếu có giao cắt thì vẫn xem là nguy hiểm cho người giao thông khác nên phải bật đèn xi-nhan. Luật vẫn chưa rõ ràng chỗ này.

    Xe đi ra vào vòng xuyến có cần bật xi nhan?

    Về việc bật xi nhan (bật báo hiệu bằng đèn), Luật Giao thông đường bộ 2008 chỉ quy định bắt buộc trong những trường hợp sau:

    – Chuyển làn đường (Điều 13);
    – Vượt xe (Điều 14);
    – Chuyển hướng xe (Điều 15);
    – Dừng xe, đỗ xe (Điều 18, 19).

    Theo những quy định này, việc có phải xi-nhan khi ra vào vòng xuyến không không được nhắc đến. Nghị định 100/2019 về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ cũng chưa có quy định về xử phạt lỗi không xi nhan khi ra vào vòng xuyến.

    Như vậy, có thể thấy việc xi nhan khi ra vào vòng xuyến không phải trường hợp bắt buộc.

    Về cơ bản, việc bật xi nhan khi đi qua vòng xuyến thực hiện theo nguyên tắc “vào trái, ra phải” nghĩa là khi vào vòng xuyến thì xi nhan trái, khi ra khỏi thì xi nhan phải.

    Ngoài ra, người điều khiển phương tiện giao thông cua theo đường cong (không phải ngã rẽ, chuyển hướng, chuyển làn) thì vẫn xem là đang đi trên một đoạn đường thẳng, theo một hướng cũng nên bật đèn tín hiệu báo rẽ. Trong trường hợp thấy an toàn, không hề gây nguy hiểm cho người tham gia giao thông phía sau hoặc chiều ngược lại, thì không bắt buộc bật đèn tín hiệu…

    (Nguồn: luatvietnam.vn/hanh-chinh/xe-di-ra-vao-vong-xuyen-co-can-bat-xi-nhan-570-26613-article.html)

  2. Rất nên cần bật đèn xi nhan bạn à!

Trả lời