Tốt nghiệp THPT học trung cấp có được miễn giảm học phí không?

Câu hỏi

Mấy anh chị cho em hỏi, em nghe nói tốt nghiệp THCS rồi đăng ký học trung cấp được miễn 100% học phí. Vậy trường hợp của em đã tốt nghiệp THPT rồi nếu học trung cấp nghề thì có được giảm không ạ? Em cảm ơn.

Đang trả lời 0
hai546 2 tháng 2022-10-18T16:36:17+07:00 0 Trả lời 15 lượt xem 0

Trả lời ( 1 )

  1. Điểm m khoản 2 Điều 4 Thông tư liên tịch số 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 30/3/2016 của liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tài chính, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện Nghị định số 86/2015/NĐ-CP quy định về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015 – 2016 đến năm học 2020 – 2021 quy định: Người tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp, bao gồm cả học sinh tốt nghiệp trung học cơ sở học tiếp lên trình độ trung cấp nghề và trung cấp chuyên nghiệp thuộc đối tượng miễn học phí.

    Theo quy định trên các đối tượng đã tốt nghiệp trung học cơ sở, chưa học qua các bậc trung học phổ thông hoặc các trình độ đào tạo tương đương khác, sau đó đủ điều kiện để học trung cấp nghề sẽ thuộc đối tượng miễn học phí theo quy định tại khoản 13 Điều 7 Nghị định số 86/2015/NĐ-CP của Chính phủ.

    (Nguồn: chinhphu.vn)

    —–

    Theo thông tư trên, miễn học phí chỉ áp dụng đối với các trường công lập. Còn các trường trung cấp nghề dân lập bạn cần tìm hiểu thêm thông tin của mỗi trường vì mỗi trường có chính sách về học phí đối với mỗi ngành nghề khác nhau.

    Chỉ áp dụng cho đối tượng tốt nghiệp THCS, không áp dụng cho đối tượng đã học THPT.

Trả lời